Trong bối cảnh phát triển và hội nhập ngày càng mạnh mẽ, việc gìn giữ và phát huy những giá trị văn hóa truyền thống trở thành một nhiệm vụ quan trọng. Một trong những cách hiệu quả nhất để thực hiện điều này là xây dựng và phát triển các thư viện dòng họ - nơi lưu giữ tri thức và truyền cảm hứng cho thế hệ tương lai. Thư viện Mạnh An, thuộc dòng họ Nguyễn tại huyện Thanh Trì, Hà Nội, là một ví dụ điển hình.
Kính chào quý vị bà con, thành viên trong cộng đồng họ Nguyễn Việt Nam.Trong không khí rộn ràng ấm áp của tháng 3, chúng ta hân hoan chào đón một sự kiện đặc biệt: Lễ Khánh Thành Nhà Thờ Vọng Họ Nguyễn. Đây không chỉ là một công trình kiến trúc đẹp mắt, mà còn là biểu tượng của sự kết nối và bảo tồn văn hoá dòng họ Nguyễn chúng ta.
Bất ngờ phát bệnh ung thư, nhiều lần Kiều Anh phải đối diện với thần chết. Nhưng, chưa bao giờ cô bé 16 tuổi thôi hy vọng, một ngày em hết bệnh, được trở lại lớp học, nhảy dây cùng chúng bạn.
Giúp người nghèo và học sinh đồng bào dân tộc thiểu số ở tỉnh Quảng Nam vượt qua khó khăn, cô giáo Nguyễn Thị Hạ Lựu, giáo viên trường Tiểu học Mà Cooih, huyện Đông Giang, tỉnh Quảng Nam tích cực vận động nguồn kinh phí chăm lo cho người nghèo và học sinh khó khăn.
Chương trình tấm lòng vàng của cộng đồng họ Nguyễn hôm nay xin chia sẻ đến quý cộng đồng trường hợp của 2 em: Nguyễn Thị Yến Nhi (2010), và em Nguyễn Ngọc Thảo Vy (2012), hy vọng cộng đồng hỗ trợ chia sẻ với các em vượt qua khó khăn trong cuộc sống.
Kính thưa toàn thể cộng đồng họ Nguyễn Việt Nam. Cổng thông tin cộng đồng họ Nguyễn Việt Nam đã đi qua chặng đường dài 15 năm và bước sang tuổi thứ 16. Để tồn tại và duy trì hoạt động thông suốt trong thời gian qua, BQT và BBT cổng thông tin, nay là tạp chí điện tử Họ Nguyễn Việt Nam đã nhận được sự đồng hành và hỗ trợ rất quý bấu từ quý bà con trong cộng đồng.
Sáng nay, ngày 16 tháng 7 năm 2023 tại từ đường Nguyễn tộc dòng họ Nguyễn Văn Sơn số 63 phố Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội đã tiến hành tổ chức Ngày hội khuyến học của dòng họ.
Ngày 22/7/2023, tại Bảo tàng Văn Học Việt Nam số 275Đ đường Âu Cơ phường Quảng An quận Tây Hồ, Hà Nội, Chi hội Khuyến học của dòng họ Nguyễn Duy làng Quảng Bá đã tổ chức thành công "Ngày Hội Khuyến Học" năm 2023.
Chiều 7/7, Tại doanh trại của Chi đội Kiểm ngư số 2, Câu lạc bộ Doanh Nhân Họ Nguyễn đã đồng hành phối hợp với Hội bảo vệ thiên nhiên và môi trường TP. Hồ Chí Minh tổ chức chương trình “Trồng cây vì một Việt Nam xanh”.
Chào đời tại tỉnh Kon Tum vào năm 1981, do ảnh hưởng của chất độc da cam mà đôi anh em song sinh Nguyễn Việt – Nguyễn Đức bị dính liền nhau vùng chậu, chung một đôi chân và bị bỏ lại ở trạm xá xã. May mắn họ được các y bác sĩ của Bệnh viện Hữu nghị Việt Đức, Hà Nội cưu mang, sau đó tiếp tục được điều trị ở Bệnh viện Từ Dũ, Thành phố Hồ Chí Minh.
Hiện admin và ban thiện nguyện đang có 2 trường hợp gặp khó khăn, các anh chị em giới thiệu hoàn cảnh của 2 cháu sau đây, nhờ anh chị em cùng chung tay hỗ trợ:
Dịch bệnh covid 19 tái bùng phát lần thứ tư tại Việt Nam đang diễn biến vô cùng phức tạp và khó lường, cuộc sống người dân vô cùng khó khăn, sự nỗ lực hy sinh không mệt mỏi của các bác sĩ tuyến đầu chống dịch là vô cùng trân quý. Các hoạt động hỗ trợ và chống dịch của các nhà hảo tâm lúc này là điều tuyệt vời đáng trân trọng.
[Góc: Tôi yêu❤️❤️❤️ Việt Nam 🇻🇳🇻🇳🇻🇳 của tôi]BÁC SĨ 78 TUỔI ĐÃ NGHỈ HƯU XUNG PHONG LÊN BẮC GIANG CHỐNG DỊCHĐó là bác sỹ Nguyễn Văn Trang, sinh năm 1943, hiện trú tại huyện Thanh Chương, Nghệ An
Mục tiêu của Chương trình là: Góp phần hỗ trợ cho các em học sinh nghèo hiếu học có, hoàn cảnh kinh tế gia đình khó khăn, tiếp sức cho các em có thêm điều kiện để tiếp tục học tập, góp phần hạn chế được tình trạng các em phải bỏ học giữa chừng do hoàn cảnh kinh tế gia đình khó khăn.
Rất phấn khởi khi mình sinh ra được ở dòng họ Nguyễn một dòng họ có bề dầy lịch sử lâu đời và cũng là một dòng họ chiếm số dân lớn nhất tại Việt Nam, có nhiều danh nhân và kỳ tích trong lịch sử dân tộc. Không biết nói gì hơn xin chân thành cảm ơn Ông Nguyễn Hữu Thi đã có tâm huyết xây dựng cổng thông tin Họ Nguyễn - Việt Nam qua đây họ Nguyễn chúng ta có thể giao lưu, chia sẻ, kết nối thông tin với nhau tạo sự đoàn kết cộng đồng giữa các tộc Nguyễn với nhau ở trong cũng như ngoài nước để tìm hiểu sâu sắc về cội nguồn của mình
Mấy năm gần đây, mô hình Tủ sách dòng họ đã và đang được hình thành ở nhiều làng quê Việt Nam. Đó là một mô hình hay, cần khuyến khích bởi không những góp phần nâng cao dân trí, vốn tri thức cho người dân nơi đây, mà còn góp phần hình thành văn hóa đọc ở các vùng quê.
"NHỜ CÓ SÁCH MÀ TÔI CÓ ĐƯỢC TRI THỨC. NAY TÔI CHIA SẺ QUỸ SÁCH VIỆT NAM ĐỂ TRIỆU TRIỆU NGƯỜI KHÁC CŨNG CÓ TRI THỨC NHƯ TÔI. VÀ QUÊ HƯƠNG TÔI SẼ HÙNG CƯỜNG SÁNH VAI VỚI CÁC CƯỜNG QUỐC NĂM CHÂU"
Trong xã hội ngày nay, để tìm một nguồn sáng văn hóa đúng nghĩa và có giá trị thiết thực đến từng cá nhân, từng con người và có tác động lớn lao đến sự phát triển của xã hội là một việc vô cùng khan hiếm. Thế nhưng, giửa đời thường này, có một con người đã và đang dâng hiến " ánh sáng đời mình " để dành " Ánh sáng cho xã hội ". Đó chính là anh Nguyễn Quang Thạch.
Dưới đây là toàn văn bản dự thảo, được trình lên Đại Hội Hội Đồng Họ Nguyễn Việt Nam phê duyệt và gửi lên các cấp chức năng của nước Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam thông qua.
( DOWNLOAD BẢN GỐC TẠI ĐÂY )